CÂU LẠC BỘ ĐỌC SÁCH
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thử thách hay bài học cuộc sống?

Go down

Thử thách hay bài học cuộc sống? Empty Thử thách hay bài học cuộc sống?

Bài gửi by Trần Thị Thắm Wed Jun 16, 2010 7:13 pm

Cô yêu quý của em, em cảm ơn cô thật nhiều vì cô đã dạy cho em nhiều bài học ý nghĩa trong cuộc sống. Thực sự em đã rất rất vui và được an ủi khi cô đánh giá cao bài nghiên cứu của em. Cô đánh giá cao sự tự lực, chăm chỉ và sự sáng tạo, tâm huyết, nỗ lực và cố gắng thật nhiều của em. Và chỉ cần điều đó thôi, em đã vui lắm cô ạ. Cô bảo bài của em đáng lẽ phải
được 9.67, hì thế là em vui rồi, em vui vì cô nhận ra được những giá trị đích thực của bài nghiên cứu đó. Em vui vì vẫn còn có cô yêu quý của em hiểu được em đã thành công và tự tin như thế nào cô nhỉ. Hì, em chưa bao giờ mất tự tin về bài nghiên cứu đó, ngay cả khi các thầy cô trong hội đồng không đánh giá giống như cô nhưng cô biết mà, em vẫn biết mình là ai, em đánh giá đúng khả năng của mình. Còn điểm thì em vẫn không quan tâm nhiều, dù sao đó cũng là điểm giỏi rồi. Điểm số không làm ảnh hưởng tới cuộc sống của em, không ảnh hưởng tới tương lai của em. Nó chỉ mang nghĩa tương đối thôi cô nhỉ, cô thấy bất công cho em, vì cô nói: “Các thầy cô không có cái nhìn bao quát để đánh giá tổng thể, tương quan với những em sinh viên khác, cái nhìn quá hạn hẹp, đáng lẽ những bài như của em phải được khuyến khích và đánh giá cao...” Hì chỉ điều đó thôi em cũng
vui mà cô.

Hì, nhưng cô cũng bảo em bị trừ điểm là ở điểm thái độ mà, vậy là có cả nguyên nhân khách quan lẫn chủ quan. Hì, em cũng thấy thế cô ạ. Cô chỉ cho em hai bài học kinh nghiệm mà chắc chắn những lần sau em không mắc lại nữa cô à:

Nguyên tắc số 1: Không bao giờ phản biện lại hội đồng. Hì, em hông biết nguyên tắc này cô ạ, em chỉ thấy vì cô giáo chưa hiểu hết, hiểu rõ những giá trị bài của em, thế nên trước khi em trả lời câu hỏi của thầy cô, em mới xin phép được bổ sung, làm rõ một số điều các thầy cô chưa thấy rõ. Hết sức nhẹ nhàng, nhưng có lẽ không đúng lúc, không đúng thời điểm cô nhỉ. Vậy là em sai rồi. À em nhớ ra Thầy em có dạy em một câu mà đến bây giờ em mới thấm thía: “Ngu nhất là bảo người khác ngu, ngu nhất là bảo sếp ngu”, hic “ừ chị bảo tôi ngu chứ gì, tức là tôi tuyển chị là sai lầm chứ gì, vậy thì để sửa cái sai lầm này thì mời chị ra
khỏi công ty của tôi”. hì. Vậy là em sai rồi, đúng là em vô tình làm hại mình.

Nguyên tắc số 2: Không được đánh mất mình, không quá khúm núm để người khác bắt nạt mình. Hì, em không biết sự “Dạ vâng” của em lại làm hại em như thế. Em chỉ dạ vâng nhưng không có nghĩa em đồng ý với ý kiến của thầy cô, em dạ vâng để thể hiện: “Vâng em mời thầy nói tiếp, em đang lắng nghe đây ạ”. Hic, thế mà em không ngờ mấy thấy cô lại không thích cái “Dạ vâng ạ” của em. Hứ, lần sau em chỉ dạ một lần thôi. Đúng là ngoan quá cũng không hay. Mà em vẫn quen như thế rồi mà, em chỉ thấy lạ là vì sao chỉ có mỗi cô giáo ý lại không thích em “Dạ vâng” nhỉ??? (Điều này thì em đã hiểu khi cô kể với em về các thầy cô, người thực, hì Smile em hông dám nói đâu, nhưng mà em hơi thất vọng thiệt cô à. ) Đúng là xã hội còn những người như cô của em thì hiếm lắm Sad

Vậy là:“EM BỊ TRỪ ĐIỂM KHÔNG PHẢI VỀ MẶT HỌC THUẬT MÀ LÀ VỀ THÁI ĐỘ, một lúc em mắc hẳn hai cái lỗi như thế, lại cộng thêm cái hội đồng của em như thế, nên em bị trừ điểm. Thôi không sao em ạ, chỉ cần em biết mình đã thành công ở đâu và chính những bài học lần này sẽ giúp cho em thành công hơn về sau. Biết đâu đó lại là may mắn của em”, Hì vâng ạ, em lại thấy vui và may mắn, em có thể đánh giá đúng được bản thân mình. Điều đó lại may mắn cho em vì nếu em không gặp thử thách này làm sao em hiểu hết lòng người cô nhỉ, làm sao em va vấp thêm được, bài học lần này chính là nền tảng cho thành công lần sau của em. Đúng là bài học kinh nghiệm quý giá cô ạ. Hì hì, em cảm ơn cô yêu quý của em nhiều ạ Smile
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Điểm : 1354
Được cám ơn : 9

- Similar topics