CÂU LẠC BỘ ĐỌC SÁCH
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Bí quyết tay trắng thành triệu phú - Adam Khoo

4 posters

Go down

Bí quyết tay trắng thành triệu phú - Adam Khoo Empty Re: Bí quyết tay trắng thành triệu phú - Adam Khoo

Bài gửi by Taros Mon May 03, 2010 6:46 pm

phần 1- Bảy bước làm giàu (Made by Nga)

http://www.mediafire.com/?hqoxmtldwmm
Taros
Taros
Super Moder
Super Moder

Điểm : 2289
Được cám ơn : 11

Bí quyết tay trắng thành triệu phú - Adam Khoo Empty Re: Bí quyết tay trắng thành triệu phú - Adam Khoo

Bài gửi by uhhuh Thu May 06, 2010 10:55 am

Phần 2 - phương pháp kiếm tiền của triệu phú + phần 3 - làm
giàu nhanh chóng và bền vững

http://www.mediafire.com/?umvwyfidyun

http://www.mediafire.com/file/umvwyfidyun/scan.rar
uhhuh
uhhuh
Super Moder
Super Moder

Điểm : 1082
Được cám ơn : 7

Bài gửi by uhhuh Thu May 06, 2010 10:55 am

Phần 4- Tạo nhiều nguồn thu nhập thông qua Internet (Made by Nhung)

http://www.mediafire.com/?yznnoftm2wd
uhhuh
uhhuh
Super Moder
Super Moder

Bài gửi by Taros Thu May 06, 2010 9:31 pm

Tân sửa lại bài của Nhật và Nhung àh, nếu vậy thì cậu cứ giữ nguyên thành quả của các bạn ý, post thêm vào thôi. Ok. Tất cả các bài mm ko xõa bất kì bài nào hết, chỉ post thêm. Ok.

Lần này 2 bạn đã hoàn thành tốt, nhưng lần sau cậu xóa bài của các bạn ý, tớ sẽ ko biết là bạn ý hoàn thành bài tập đúng tiến độ ko? Lần này rút kinh nghiệm nhé.
Taros
Taros
Super Moder
Super Moder

Bài gửi by Taros Sun May 09, 2010 8:23 pm

phần 7- biến mơ ước triệu phú thành hiện thực (made by Nhung)

http://www.mediafire.com/?r2nmzz50dwn
Taros
Taros
Super Moder
Super Moder

Bí quyết tay trắng thành triệu phú - Adam Khoo Empty Đọc OnLine Bi-Quyet-Tay-Trang-Thanh-Trieu-Phu-Adam-Khoo

Bài gửi by Hary Mon May 10, 2010 8:26 pm

Vào đây xem nhé
Code:
http://isharebook.com/forums/showthread.php/1084-Bi-Quyet-Tay-Trang-Thanh-Trieu-Phu-Adam-Khoo
Anonymous
Hary
Khách viếng thăm

Bài gửi by Taros Mon May 10, 2010 9:38 pm

Phần 5: quản lý tiền bạc và kiểm soát chi tiêu + Phần 6: xây dựng tài sản triệu đô (Made by Nga)

http://www.mediafire.com/?5fzjntnyjjm
Taros
Taros
Super Moder
Super Moder

Bài gửi by Taros Tue May 11, 2010 12:01 am

Bí quyết tay trắng thành triệu phú - full

http://www.mediafire.com/?yuat5ntmjlt
Taros
Taros
Super Moder
Super Moder

Bài gửi by uhhuh Tue May 11, 2010 10:50 am

Taros đã viết:Tân sửa lại bài của Nhật và Nhung àh, nếu vậy thì cậu cứ giữ nguyên thành quả của các bạn ý, post thêm vào thôi. Ok. Tất cả các bài mm ko xõa bất kì bài nào hết, chỉ post thêm. Ok.

Lần này 2 bạn đã hoàn thành tốt, nhưng lần sau cậu xóa bài của các bạn ý, tớ sẽ ko biết là bạn ý hoàn thành bài tập đúng tiến độ ko? Lần này rút kinh nghiệm nhé.

tớ chỉ copy và sắp xếp lại theo đúng thứ tự từ chương 1, đến 2, đến 3... thôi mà, ok, sẽ tiếp thu !
uhhuh
uhhuh
Super Moder
Super Moder

Bài gửi by uhhuh Wed May 12, 2010 10:56 am

Trước tiên, tớ xin gửi lời cảm ơn đến các bạn thành viên CLB đọc sách đã đọc quyển sách này, cùng nhau trao đổi, bàn luận, sau đó tổng hợp thành sơ đồ tư duy thể hiện dưới dạng viết tay hoặc đánh máy!

Cám ơn ý tưởng của Yến chuyển sang định dạng pdf và chia sẻ miễn fí trên mạng Internet.

Về ebook, tớ thấy rất đẹp, đặc biệt fần "lời nói đầu" rất quan trọng, tránh gây những hiểu nhầm ko đáng có!

Các chương đều đc thể hiện dưới dạng sơ đồ tư duy, với đầy đủ màu sắc, bố cục cũng như cách thể hiện theo đúng dạng của mind map.

Tuy nhiên, bên cạnh đó, ebook này vẫn còn có 1 số hạn chế, cần đc khắc fục trong những lần sau.

Có những trang fải zoom lên khá nhiều lần thì mới có thể đọc đc.

Có những trang lại xoay ngang ra, do đó, người đọc muốn đọc thì fải sử dụng chức năng xoay 90 độ của pdf thì mới đọc đc.

Một số sơ đồ tư duy vẽ tay của Nga, mặc dù đã được Tân dùng máy ảnh chất lượng cao chụp lại, sau đó dùng photoshop chỉnh sửa, nhưng khi save lại thành dạng ảnh, rồi chuyển vào pdf thì khá mờ, nhìn ko rõ nội dung.

Sơ đồ tư duy từ chương 4-8 khá đơn điệu vì chỉ sử dụng 1 màu.

Khi hết chương cuối cùng, nên có 1 lời kết ngắn gọn.

Trên đây là 1 số ý kiến đóng góp chân thành của tớ, chúng ta cùng nhau thảo luận xem, làm như thế nào để khắc fục những hạn chế trên trong những lần làm ebook sau này.

Một lần nữa, xin chúc mừng cả nhà mình vì sản phẩm của clb đã được thể hiện thành pdf, có thể nói là nâng lên 1 tầm cao mới !
uhhuh
uhhuh
Super Moder
Super Moder

Bài gửi by Trần Thị Thắm Thu May 13, 2010 1:41 pm

Ok Thắm đồng ý với ý kiến của Tân, Thắm cũng có một chút ý kiến như sau: trước hết là rất cảm ơn các bạn đã cùng nhau trao đổi và thảo luận, cuối cùng tạo ra một sản phẩm hết sức đặc trưng, mang màu sắc riêng của clb. Nhưng, sản phẩm này:

- Mới chỉ là sản phẩm riêng lẻ của từng bạn rồi gộp lại thành sản phẩm chung, như vậy không hoàn toàn đúng nghĩa là sản phẩm của clb, tớ không nghĩ rằng chỉ bằng cách như vậy mà chúng ta có một sản phẩm hoàn hảo được. Cần phân nhóm, hoặc các bạn làm cá nhân, sau đó nhóm, clb cùng thảo luận, bổ sung hoặc hiệu chỉnh - tức là sản phẩm của cả clb chứ không phải chỉ là sản phẩm của cá nhân rồi gom lại thành của cả clb được

- Cũng vì làm cá nhân, nên sẽ có hạn chế, có người làm tốt, có người mới chỉ biết làm, có người chăm chú nội dung, có người lại quan tâm hình thức==> Chất lượng không đồng đều

- Trước khi chia sẻ trên mạng, clb cần thống nhất, hiệu chỉnh lần cuối cùng (cần có ban biên tập lại) để đảm bảo sản phẩm sẽ tạo thương hiệu, uy tín cho clb chứ không phải chỉ là làm xong để đấy, mang đi khoe một chiếc áo may lỗi đường chỉ...

Dù sao thì đây cũng là sản phẩm lần đầu và cũng đánh dấu một bước tiến mới cho clb. Chúc mừng cả nhà Smile
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Điểm : 1354
Được cám ơn : 9

Bài gửi by trung_typhu_usd Fri Aug 27, 2010 7:30 pm

Chương trình tuyệt vời "Thói quen của người thành công "
gieo Suy nghĩ => gặt Hành động
gieo Hành động => gặt Thói quen
gieo Thói quen => gặt Tính cách
gieo Tính cách => gặt Số phận.

Đó là con đường duy nhất để một người có thể thay đổi được số phận của mình.
Khi chúng ta gặp thất bại, lẽ thường chúng ta tìm cách thay đổi, để lần sau tránh vấp phải thất bại đó. Nhưng bạn sẽ thay đổi điều gì?

Nhiều người nghĩ rằng họ phải xoay hướng bàn thờ, hướng nhà, cúng bái nhiều hơn, thay đổi cách ăn mặc cho sang trọng hơn, đổi "dế yêu" của mình cho sành điệu hơn, đổi "bạn" cho đẳng cấp hơn...

Tất cả đó chỉ là sự thay đổi hời hợt bên ngoài. Giống như nếu bạn viết word trong máy tính, khi in ra giấy A4 bạn phát hiện ra 1 lỗi sai chính tả, bạn nghĩ rằng bạn cần phải đổi máy in, đổi PC. Bạn thực hiện tất cả các thao tác đó, ấn "print". Thật lạ, lỗi chính tả đó vẫn hiện ra trên giấy.

Tại sao vậy? Vì bạn chỉ thay đổi những tác nhân bên ngoài. Còn nguyên nhân thực sự là nằm bên trong, đơn giản bạn chỉ cần sửa lại bản mềm trong word của mình, kết quả in ra giấy A4 sẽ được thay đổi.

Tương tự như vậy, khi bạn nhìn vào sơ đồ trên:
Suy nghĩ => Hành động => Thói quen => Tính cách => Số phận.
Nếu bạn đang ko hài lòng với hiện tại của mình, và nếu muốn thực sự thay đổi đc số phận trong tương lai. Thì bạn phải thay đổi từ gốc vấn đề, đó là "Suy nghĩ" bên trong bạn. Khi bạn theo lộ trình đó, việc chuẩn hóa quá trình từ bên trong, qua thời gian sẽ hiện hữu ra kết quả bên ngoài, và số phận bạn đã được đổi thay
"Định nghĩa mới nhất về "Công việc ổn định" là gì?
Ko phải có một đồng lương, một vị trí tại 1 doanh nghiệp là bạn có 1 công việc ổn định.
Vì bạn có thể bị hạ bậc lương, bị giáng chức, hoặc kết quả xấu nhất là doanh nghiệp làm ăn thua kém, giải thể và bạn mất việc.

Định nghĩa chuẩn về "Công việc ổn định", là "thu nhập, địa vị xã hội và khả năng con người của bạn ko bị ảnh hưởng và tác động bởi những biến động của doanh nghiệp". Khi đó, doanh nghiệp làm ăn thua lỗ, sếp ko trọng dụng người tài, môi trường làm việc quá chật hẹp với bạn, bạn chỉ cần viết đơn xin nghỉ việc. Và khi đi ra ngoài xã hội, có đầy rẫy những nhà tuyển dụng phải xếp hàng và đón bạn về làm việc cho họ. Đấy mới là sự ổn định thực sự, ổn định từ chính nội lực bên trong con người bạn."

Ngẫm ra trên thực tế, quả đúng là như vậy. Việc bạn có một bằng đại học và ra ngoài xã hội, ko đảm bảo cho bạn có được công việc tốt và lương cao như mong muốn. Thực tế là có đầy rẫy những sinh viên giỏi, khi tốt nghiệp nhưng ko tìm được việc làm mà mình mong muốn, hoặc thất nghiệp; nhưng nghịch lý lại ở chỗ chính các doanh nghiệp cũng đang thiếu nhân lực trầm trọng, nhưng họ ko thể tuyển các bạn vào làm.

10% thành công phụ thuộc IQ, 90% phụ thuộc vào EQ (Emotional Intelligence: trí thông minh cảm xúc). Trường đại học đào tạo cho sinh viên kiến thức chuyên nghành, khả năng tư duy logic, phát triển IQ rất tốt. Nhưng họ ko dạy cho sinh viên về nghệ thuật giao tiếp, về đắc nhân tâm, về khả năng diễn thuyết trước công chúng, về kỹ năng bán hàng, đàm phán, thuyết trình.
"10% thành công phụ thuộc TRÌNH ĐỘ, 90% phụ thuộc vào THÁI ĐỘ".
trung_typhu_usd
trung_typhu_usd
Thành viên mới
Thành viên mới

Điểm : 16
Được cám ơn : 1

Bài gửi by Trần Thị Thắm Sat Aug 28, 2010 3:44 pm

Cảm ơn anh Trung về bài viết này nhé, hi vọng anh Trung sẽ viết nhiều bài ý nghĩa như thế trên diễn đàn để các bạn trẻ được lắng đọng và suy ngẫm, đổi thay Smile Đời thay đổi khi chúng ta thay đổi Smile
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Điểm : 1354
Được cám ơn : 9

Bài gửi by trung_typhu_usd Tue Aug 31, 2010 6:09 pm

Sau đây mình xin phép chép lại 1 câu chuyện của 1 người bạn mình quen trên mạng.Mong các bạn hãy cho mình biết cảm nghĩ của các bạn

TẠI SAO BẠN PHẢI HỌC BÁN HÀNG ? confused
Thế giới này là một bàn đàm phán khổng lồ, và muốn hay không, bạn sẽ là một người tham dự”

(Dẫn lời của Herb Cohen, cố vấn cho 2 đời tổng thống Hoa Kỳ: Jimmy Carter, Ronald Reagan, và là nhà cố vấn cao cấp cho Bộ Ngoại giao, FBI, CIA, Bộ Tư pháp Hoa Kỳ )

“Bán hàng là quá trình trao đổi, giao dịch nhu cầu từ 2 bên trở lên”

Vì vậy, bán hàng là điều cần thiết cho xã hội này tồn tại và phát triển. Cứ có bất kỳ quá trình giao dịch trao đổi nhu cầu nào giữa 2 bên, thì đều là “Bán hàng”. Còn nếu ko có “Bán hàng”, nghĩa là ko có giao dịch, mọi người sẽ tự cung tự cấp các sản phẩm của mình, và xã hội này quay trở về thời nguyên thủy.

Vì vậy, “BÁN HÀNG” được gói gọn trong 4 chữ
BÁN HÀNG LÀ SỐNG !

CÂU CHUYỆN THẬT CỦA TÔI

Xin chia sẻ một câu chuyện có thực liên quan đến kinh nghiệm bản thân tôi:

Tôi xuất thân là dân tự nhiên, học chuyên toán cấp 3 trường CVA, và là cựu sv ngành ĐKTĐ – khoa Điện – ĐHBKHN.

Đến năm thứ 3 ĐH, sau khi giấc mộng vô địch Robocon 2007 tan vỡ tại vòng CK khu vực miền bắc, tôi mới nhận thấy rằng kỹ thuật ko phải là con đường có thể đưa tôi đến với thành công trong cuộc sống. Và tôi phải tìm cách để lao ra bên ngoài kinh doanh.

Nhưng với 1 người suốt từ lớp 1 đến năm thứ 3 ĐH ( tròn 15 năm ) luôn gắn mình với các môn tự nhiên, ko biết tý gì chuyên môn về giao tiếp, kỹ năng thuyết trình, PR, marketing, bán hàng,… tôi ko thể nào ra ngoài xã hội, và nhảy vắt sang bên kinh doanh được.

Tôi chỉ còn biết cách bù lấp những thiếu hụt của mình qua sách báo và các clb kỹ năng sống, tôi đọc rất nhiều sách của R.Kyiosaki, Zig Ziglar, Napoleon Hill, Jack Canfield, T.V.Elker, Donald Trump, J. Gitomer, Dale Carnegie, Andrew Carnegie, Sam Walton, Henry Ford, Bill Gates… và tất cả đều dẫn tôi tới chung 1 luận điểm:

KHỞI ĐẦU BẰNG VIỆC HỌC TƯ DUY BÁN HÀNG

Đó là kỹ năng đầu tiên cho bạn khi muốn nhảy vắt từ làm kỹ thuật đơn thuần sang kinh doanh. Thời gian đầu tiên, tôi nhận làm nhân viên bán hàng qua điện thoại của Bestbuy, rồi lại nhảy sang bán thiết bị vận tải cho Transmeco, sau 1 thời gian chuyển sang nhân viên kinh doanh bán cách camera tự động và hệ thống tòa nhà thông minh cho Detech, và hiện thời đang bán các chương trình truyền hình cho cty VTVD.

Trong số những bạn bè tốt nghiệp ĐH cùng ngành với mình, tôi là người duy nhất đi làm ko liên quan gì đến những kiến thức chuyên ngành được đào tạo.

Điều khó khăn ở đây là gì?

Thời gian đầu, tôi ko thể nhấc nổi điện thoại lên và thực hiện 1 cuộc gọi chào hàng. Tôi đã từng thấy những nhân viên khác bị TGĐ của những tập đoàn lớn hét vào điện thoại, tổng xỉ vả vì gọi điện chào hàng cho ông ta nhiều quá. Tỷ lệ trúng hợp đồng của chúng tôi là 1/100. Có nghĩa bạn cứ thực hiện 100 cuộc gọi, chắc chắn bạn sẽ trúng 1 hợp đồng ít nhất vài chục triệu VNĐ.

Tôi ko thể làm được, tôi luôn cố thoái thác chị Quản lý, mỗi khi chị yêu cầu tôi gọi thử 1 cuộc gọi cho chị xem. Trở về nhà với sự kiệt sức hoàn toàn, và nỗi mặc cảm về sự yếu kém của mình. Tôi quá thiếu tự tin, và khởi đầu công việc kinh doanh đã khó khăn thế này rồi, thì làm sao còn dám tiến ra ngoài xã hội kia mà đương đầu được nữa.

ĐÃ CÓ LÚC, TÔI MUỐN BỎ CUỘC, CHUI TRỞ VÀO VỎ KÉN CỦA MÌNH & KO DÁM ĐỐI DIỆN VỚI BÊN NGOÀI

Tôi đã định quay trở về làm kỹ thuật thuần túy thật. Nỗi sợ hãi đã khiến tôi khủng hoảng, đứng giữa ngã 3 đường trong 1 thời gian dài. Tôi chỉ còn cách tìm thêm động lực trong những chồng sách Dạy kinh doanh của tôi.

BẤT KỲ CHUYÊN GIA NÀO CŨNG ĐÃ TỪNG CÓ LÚC KÉM CỎI, KO PHẢI RIÊNG TÔI

Qua bộ sách “Dạy con làm giàu”, tôi biết được rằng triệu phú Kyiosaki sau chiến tranh Việt Nam trở về, cũng đã xin đi làm nhân viên bán hàng cho cty Xerox, với mục đích học kỹ năng “Bán hàng” đầu tiên. Và kết quả của ông ta thật tệ hại. Trong 1 năm đầu, ông ta xếp đội sổ danh sách “Những người bán hàng tệ nhất” Honolulu, ông ta ko bán nổi 1 chiếc máy photocopy, giám đốc bán hàng vài lần suýt đuổi việc ông, lòng tự trọng của Kyiosaki xuống thấp nhất đến mức có thể. Trong 1 tập sách của mình, ông ta đã từng tâm sự rằng:

“Thời gian tôi làm tại Xerox, quả thực ko dễ chịu một chút nào. Nếu bạn ở trong tình cảnh của tôi, trong túi luôn không có tiền, sống trong sự thất vọng của người thân, và nghi kỵ về chính bản thân mình; bạn sẽ ko thể nói câu: “tiền với tôi ko quan trọng” được nữa”

Kyiosaki cũng đứng trước sự lựa chọn. 1 là bỏ cuộc, trở về làm phi công máy bay hay lái tàu viễn dương chở dầu cho quân đội, nhận mức thù lao lớn hàng năm. 2 là tiếp tục quá trình học tập “BÁN HÀNG” của mình để thoát khỏi cảnh tù túng này 1 LẦN VÀ MÃI MÃI.

Ông ta dũng cảm chọn con đường thứ 2, mặc dù thời gian tiếp theo tệ hại ko kém gì lúc khởi điểm ban đầu.

CỨ ĐI, RỒI SẼ ĐẾN !

Rốt cục, Kyiosaki đã vươn lên trở thành nhân viên bán hàng xuất sắc nhất của Xerox trong 2 năm liền. Giờ Kyiosaki đã trở thành 1 con người khác, tự tin hơn, diễn thuyết lưu loát, thuyết phục hơn, có sức lôi cuốn hơn. Qua quá trình rèn luyện kỹ năng BÁN HÀNG ko mấy tự hào của mình, Kyiosaki đã lột xác trở thành một con người khác, và chính sự tự tin đó đã thay đổi cuộc đời của Kyiosaki mãi mãi.

Điều đó cũng xảy ra với Donald Trump, khi năm 1991, tình hình kinh tế khó khăn, Trump đã nợ hơn hàng tỷ dollas của 2000 chủ ngân hàng. Ông đã từng phải thốt lên rằng:

“Tin tôi đi, chẳng còn ai muốn trở thành Donald Trump khi đã nợ tới hàng tỷ dollas”

Ông trùm BDS này đã làm gì? Nếu ông ta bỏ cuộc và tuyên bố phá sản, chắc hẳn giờ ông đang sống trong 1 trại tế bần nào đó. Nhưng ông đã quyết định làm 1 việc mà tôi tin rằng chẳng ai trong số chúng ta dám làm vậy. Ông đi thương thảo với từng ngân hàng một, thậm chí ngoài việc hoãn thời hạn thanh toán nợ, mà còn thuyết phục một số chủ ngân hàng cho ông ta vay vốn tiếp tục để vực dậy công việc kinh doanh của mình. Và Donald Trump đã thành công.

Yếu tố nào đã khiến cho Trump làm được điều phi thường trên, nếu ko ngoài từ “KỸ NĂNG BÁN HÀNG” ?

TRONG CUỘC ĐỜI, AI CŨNG CÓ LÚC PHẢI ĐỐI DIỆN NỖI SỢ HÃI & VƯỢT QUA CHÚNG

Tôi biết mình ko thể trốn chạy mãi được. Tôi biết tương lai, dự định và những giấc mơ đổi đời của mình sẽ chấm hết nếu mình bỏ cuộc, ko dám lao ra ngoài bán hàng nữa. Donald Trump, Kyiosaki còn vượt qua những điều kinh khủng như vậy, thì một vài doanh nghiệp, tập đoàn như Cavico, HAGL hay Saigon Invest có đáng là cái gì? TGĐ – CT HĐQT cũng chỉ là con người. Và hơn cả, nếu tôi thất bại trong việc bán hàng ko thành công cho họ, thì cũng chẳng có ai chết cả. Vậy cứ mạnh dạn mà làm thôi !

Và tôi đã vượt qua được mặc cảm đó. Sau 1 thời gian, tôi trúng được những hợp đồng khó nhằn, mà nhiều nhân viên khác đôi khi bỏ cuộc và nghĩ rằng KO THỂ THỰC HIỆN ĐƯỢC !

Nhưng tôi đã chứng minh cho họ thấy rằng họ đã SAI.

Một thời gian sau, tôi được cất nhắc lên làm trưởng phòng kinh doanh – điều mà tôi chẳng bao giờ nghĩ đến. Khi nhìn lại, tôi thấy mình đã trưởng thành hơn, sắt đá, rắn rỏi hơn, tự tin hơn gấp nhiều lần thời gian đầu. Tôi giờ mới thấm thía những lúc nghịch cảnh, những rào cản về tinh thần đã thiết lập xung quanh mình khi đó.

HỌC BÁN HÀNG, LÀ CÁCH ĐỂ BẠN VƯỢT QUA NỖI SỢ HÃI BỊ TỪ CHỐI

Cuộc đời Thành, Bại chỉ hơn nhau chỗ đó. Đây ko phải là điều tôi nói ra, mà chính Donald Trump đã nói:

“ ... Nếu muốn thành công, bạn phải quen dần với việc thường xuyên nghe thấy từ KHÔNG, và phớt lờ nó đi. Lúc còn bé, khi cha mẹ hay thầy cô nói KHÔNG, và nếu là một đứa bé ngoan, bạn sẽ vâng lời và dừng ngay việc đang làm. Đó chính là lý do tại sao 98% người trưởng thành thường có xu hướng dừng mọi hành động của mình như một phản xạ có điều kiện khi nghe thấy ai đó nói KHÔNG. Những người bỏ cuộc thường chẳng đến được đâu. Và bạn sẽ không thể thành công nếu cứ nghe theo những từ KHÔNG như thế.

Nếu muốn nằm trong top 2% những người thành đạt, bạn phải thực tế. Trong thương trường, không mấy ai chỉ bảo hay muốn điều tốt đẹp nhất cho bạn; họ chỉ quan tâm đến chính bản thân họ. Nên khi hầu hết mọi người nói không, điều đó có nghĩa là họ đang cố sớm đạt được mục đích của mình và gạt bạn ra khỏi cuộc chơi. Vì vậy đừng để những lời nói KHÔNG tùy hứng của bất kỳ ai làm bạn nản lòng. Đừng để bất kỳ ai cản đường bạn ! ”

Bây giờ và sau này, mỗi khi tôi cảm thấy luôn sợ hãi vì mình sắp phải làm 1 điều gì đó vượt quá khả năng của mình, tôi ko để cho mình con đường lùi và thoái lui, bỏ cuộc. Tôi thường tự nhủ mình rằng:

CỨ LÀM ĐI, CÙNG LẮM LÀ CHẾT CHỨ GÌ !

Và tôi tin rằng tôi sẽ vượt qua. Đó sẽ là cách mà tôi tăng trưởng bản thân không ngừng.
~.~.~.~.~.~.~.~.~.~.~.~.~.~.~.~.~.~.~.~
email : vantrunghbgin@gmail.com
phone :01685 272 106

trung_typhu_usd
trung_typhu_usd
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửi by trung_typhu_usd Sat Sep 04, 2010 7:57 pm

"Học cách nói chuyện xã giao vô cùng quan trọng"
Giáo sư quá cố Thomas Harrell tại khoa kinh tế trường DH Stanford thích nghiên cứu về đặc điểm tính cách các cựu sinh viên. Kết quả là những người thành đạt là những người biết giao tiếp, xã giao, hướng ngoại mà ko phụ thuộc vào điểm số tốt nghiệp của họ. "Kỹ năng hòa nhập" chính là điển quan trọng nhất quyết định sự thành công.

Chính vì vậy tên tuổi Dale Canergie - người đầu tiên giới thiệu khái niệm nói chuyện xã giao như nột kĩ năng chuyên nghiệp - vẫn được mọi người nhắc đến, sau hơn 70 năm kể từ khi ông tung ra quyển sách bán chạy nhất "Đắc nhân tâm" vào năm 1936.

Canergie sinh năm 1888, năm 24t, khi vẫn còn làm việc vất vả tại NY, ông đã đề nghị được dạy lớp đêm về kỹ năng nói chuyện trước đám đông tại YMCA. Lớp đầu tiên ông dạy chưa đầy 10 học viên. Trong nhiều tuần lễ, ông chia sẻ với những học viên này những kỹ năng ông tích góp được nhờ tham gia vào nhóm hùng biện tại trường trung học và từ thời sinh viên trường Sư phạm bang Misouri. Ông dạy cho người ta biết cách tránh nhút nhát, tăng tự tin, bớt căng thẳng, bằng những kỹ thuật mà tới giờ vẫn phù hợp. Phải nhơ 1 tên người nói chuyện, phải biết cách lắng nghe, đừng chỉ trích, chê bai, hay càm ràm.

Sau một vài buổi lên lớp, Canergie không còn chuyện gì để kể. Thế là ông để cho các học viên đứng trước lớp trình bày về kinh nghiệm của bản thân- sau đó ông đưa ra lời nhận xét về cách trình bày của họ. Chính lúc đó ông nhận ra rằng một khi học viên vượt qua được sự sợ hãi trình bày trước công chúng và cảm thấy thoải mái kể về bản thân mình, sự tự tin của họ tăng lên đáng kể.

Tham gia các lớp học của ông, các doanh nhân, nhân viên bán hàng và những người theo các nghề nghiệp chuyên môn khác đều thấy đây là một cơ hội tuyệt vời để tự rèn kuyện bản thân băng những phương pháp thực tế,đơng giản, rẻ tiền. Deb961 năm 1916, khóa học của ông đã thành công đến mức, lần đầu tiên trên thế giới ông phải huấn luyện các nhà hướng dẫn chính thức " khóa học Dale Carnergie". Đến năm 1920, ông đã cho ra đời cuốn sách " Nghệ thuật nói chuyện trước công chúng", giáo trình chính thức dùng để giới thiệu các khóa học Canergie tại Boston, Philadenphia vầ Baltimore.

Tất cả những điều tuyệt diệu trên sẽ không xảy ra nếu như Canergie không khuyến khích các học viên đầu tiên tự tin chia sẻ câu chuyện của họ. Cũng không ngạc nhiên khi ông nhấn mạnh tầm quan trọng của việc lắng nghe như là một kỹ nẵng xây dựng mối quan hệ giao tiếp. Trng thời đại máy tính và email làm cho công việc kinh doanh mất đi sự thân thiết thì logic đơn giản cùa Canergie vẫn còn đầy tính ứng dụng. Con người, dù thế nào vẫn là con người, và ai lại chả cẩn tới những bài học như thế này:

- " hãy thể hiện sự quan tâm thật sự tới người khác"
-"hãy biết cách lắng nghe. /Khuyến khích người khác tự nói về mình"
-" hãy nhường người khác nói thật nhiều"
-"nói những gì người khác muốn nghe"
-"khen ngợi thành thật và thẳng thắn"

Qua đây, tôi tự rút ra một bài học cho mình là bất kì ai cũng có sự khác biệt và chính sự khác biệt đó làm nên con nguòi bạn. Vì vậy hãy thể hiện điều đốch mọi người thấy rằng bạn là người đặc biệt và thu hút người khác.

Chính nghệ thuật nói chuyện xã giao giúp bạn có được nhiều mối quan hệ bạn bè mà bạn đôi khi không tưởng tượng được. Khi nói chuyện, hãy luôn là chính mình, thể hiện con người mình chứ đừng bắt chước ai đó hay theo hướng dẫn của sách vở.

Và cuối cùng, chúc bạn gặt hái được thật nhiều thành công!
Thân ái

trung_typhu_usd
trung_typhu_usd
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics