CÂU LẠC BỘ ĐỌC SÁCH
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Đừng khơi dậy những điều không hay!

2 posters

Go down

Đừng khơi dậy những điều không hay! Empty Đừng khơi dậy những điều không hay!

Bài gửi by Trần Thị Thắm Tue Apr 20, 2010 4:19 pm

Những sai sót, lỗi lầm, thất bại và đôi khi cả tủi nhục là những bước cần thiết trong quá trình học hỏi. Tuy nhiên, chúng chỉ là phương tiện để đạt cứu cánh – và tự chúng không phải là cứu cánh. Khi chúng thỏa mãn được mục tiêu, ta phải quên chúng đi. Nếu ta cứ bám vào sai lầm đó hay mặc cảm tội lỗi vì sai lầm đó và tiếp tục dằn vặt mình, vô hình chung chính sai lầm hay thất bại đó sẽ trở thành “mục tiêu” được lưu giữ một cách ý thức trong trí tưởng tượng và ký ức. Điều đau khổ nhất của con người là họ cứ khăng khăng sống lại với quá khứ, gợi đi gợi lại trong trí tưởng tượng – liên tục chê trách mình vì những sai lầm đã qua – liên tục kết án mình vì những tội lỗi trong quá khứ.

Không nên cứ luôn hành hạ bản thân vì quá khứ khổ đau, thất bại. Điều đó chẳng giúp được gì, thậm chí có thể tác động ngược đến khả năng hành xử ở hiện tại nếu như chúng ta cứ bám lấy chúng và kết luận một cách ngớ ngẩn “Hôm qua mình đã thất bại rồi – cho nên hôm nay mình cứ thế mà thất bại nữa”. Thậm chí có những người cứ luôn hành hạ bản thân mình đến độ họ đã làm hỏng bất cứ cơ hội nào giúp họ có được hạnh phúc ở hiện tại.

Điều đó chẳng có ích gì cả. Hãy suy nghĩ và tưởng tượng về những điều tốt đẹp ở hiện tại và tương lai. Mọi chuyện đã qua rồi và đừng nhắc lại nó nữa. Hãy để nó ngủ yên.
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Điểm : 1354
Được cám ơn : 9

Đừng khơi dậy những điều không hay! Empty Re: Đừng khơi dậy những điều không hay!

Bài gửi by huunhat32 Wed Apr 21, 2010 2:40 pm

Một thời mình cũng đã sống với những quá khứ thật tồi tệ như Thắm đã nói, cảm thấy mình sống trong bóng tối u ám quá, và có lẽ là mình không thấy mình tốt đẹp ở đâu cả, xấu toàn diện. Thấy mình tự ti kinh khủng, nhưng từ khi tớ đọc xong cuốn "Dám Thất Bại" tớ thấy được giá trị của sự thất bại, tớ đã dám thất bại để chấp nhận đổi lấy bài học và lần sau không lặp lại nữa. Và như cậu nói hãy sống tích cực, đừng tự dày xéo mình nữa. Hãy vứt bỏ quá khứ tồi tệ đi Smile
huunhat32
huunhat32
Thành viên mới
Thành viên mới

Điểm : 72
Được cám ơn : 2

Đừng khơi dậy những điều không hay! Empty Re: Đừng khơi dậy những điều không hay!

Bài gửi by Trần Thị Thắm Wed Apr 21, 2010 9:00 pm

Ừ, thực ra thì Thắm viết bài này trước hết là dành cho mình thôi. Mình thì lúc nào cũng nói hay nhưng làm chẳng hay tí nào cả. Nói là quên nhưng bản thân mình cũng chưa quên, cứ tự làm khổ mình. Hic hic.
Nhưng sau hôm qua, Thắm nhận ra đựơc sự thật mà mọi ngày cứ không chịu tin, không chịu chấp nhận. Nhưng ngẫm lại, mọi thứ không còn như quá khứ, quá khứ đã qua rồi. Mọi chuyện đã qua rồi, không nghĩ lại nữa, để nó ngủ yên thôi.
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Bài gửi by Trần Thị Thắm Wed Apr 21, 2010 9:03 pm

Không nghĩ lại nữa sẽ tốt hơn, không nuối tiếc nữa cũng sẽ tốt hơn. KHông sợ mất cái không còn nữa cũng sẽ tốt hơn. Người ta đã không còn như thế với mình nữa rồi mà. Nghĩ đến tương lai thôi, không thể cứ buồn thế mãi đựơc. Chuyện cũng qua một thời gian rồi, để nó ngủ yên thôi.
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics