CÂU LẠC BỘ ĐỌC SÁCH
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Never eat alone

4 posters

Go down

Never eat alone Empty Never eat alone

Bài gửi by Taros Thu Sep 02, 2010 4:12 pm

Taros
Taros
Super Moder
Super Moder

Điểm : 2289
Được cám ơn : 11

Never eat alone Empty Re: Never eat alone

Bài gửi by Trần Thị Thắm Mon Sep 06, 2010 10:16 am

"Đừng bao giờ đi ăn một mình" là cuốn sách đã thay đổi cuộc sống, tư duy, suy nghĩ và cách sống của mình rất nhiều. Nhớ hồi năm ngoái khi tìm đọc được cuốn sách, mặc dù cuốn sách rất dày và dài nữa, nhưng mình đã đọc nó ngấu nghiến trong một thời gian ngắn. Và thực sự những chia sẻ, bài học mà tác giả mang đến đã giúp mình rất nhiều.

Tại thời điểm đó, mình thực sự không có nhiều mối quan hệ bạn bè, mình khá dè dặt và khép kín, thậm chí ngại tiếp xúc, làm quen với những người mới. Thậm chí mình còn khó tính khi nếu lần đầu tiên gặp ai đó, có ấn tượng không tốt, phong cách ăn nói khác mình là mình không muốn nói chuyện liền......thế là có những người chẳng kịp thể hiện cái tốt cho mình đã bị mình chặn đứng cơ hội làm quen.....

Tại thời điểm đó, mình không có nhiều bạn, tại thời điểm đó mình cũng không có một người anh có thể dõi theo, quan tâm từng bước đi của mình trong cuộc sống, tại thời điểm đó mình không có cái gọi là "Sức mạnh của mối quan hệ", dường như mọi thứ bằng 0.

Và thật may mình đã tìm đọc được cuốn sách, mình hào hứng bắt tay vào những việc làm đầu tiên để xây dựng các mối quan hệ của mình.

Đầu tiên, mình đọc lại toàn bộ danh sách số điện thoại bạn bè, người thân của mình, và đặt lại tên cho họ với những biệt danh rất hay: nào là Ân phong độ đẹp trai, nào là Hợp xinh, Hồng yêu, Nhung yêu, Huân tốt bụng, Hương tươi.......

Tiếp theo đó, mình chủ động nhắn tin nói chuyện, quan tâm hơn tới bạn bè. Mỗi buổi sáng mình nhắn tin cho một số người bạn của mình để quan tâm, rồi mình tích cực tới nhà bạn bè để chơi, nói chuyện, chia sẻ nhiều hơn...Thời gian đó mình làm rất nhiều thứ để hâm nóng mối quan hệ bạn bè và nhất là gia đình....

Mình cố gắng về thăm Mẹ nhiều hơn, cố gắng ít nói chuyện của mình hơn và chủ yếu dành thời gian để lắng nghe, chia sẻ và động viên Mẹ, hồi ấy mình không muốn Mẹ phải lo lắng chuyện của mình, nên mình chỉ kể với Mẹ những chuyện vui, còn chuyện buồn mình giấu và chịu đựng một mình....

Cuốn sách giúp mình trưởng thành lên, cởi mở hơn, chân thành hơn và gần gũi với gia đình, bạn bè hơn. Và cuốn sách cho mình một người anh, một người đỡ đầu trong cuộc sống. Anh luôn lắng nghe, chia sẻ và cho mình những lời khuyên hữu ích trong cuộc sống. Mỗi khi vui, mỗi khi buồn mình tìm đến anh để được sẻ chia. Mỗi khi nản lòng, anh luôn động viên và "đá đít" để tôi tiến bước mau hơn.

Và thời gian sau đó, một thời gian khủng hoảng kéo dài suốt 4 tháng triền miên....thực sự khủng hoảng, xuống dốc không phanh, đau khổ......anh đã luôn bên cạnh, có lẽ anh là người nghe thấy mình khóc nhiều nhất, nếu ngày ấy không có anh, không có em thì chắc mình đã không vượt qua được......Mình biết ơn hai người đã luôn bên cạnh, động viên, lắng nghe và sẻ chia, giúp đỡ......

Nhanh quá, 1 năm rồi, thời gian ấy bây giờ mình đang khủng hoảng mà........Bộ ba của mình đã thân biết mấy....gắn bó và những sẻ chia thân thương.....

9 tháng qua đi, có lẽ quá lâu, quá lâu để tồn đọng những hiểu lầm, những xa cách...Có lẽ bây giờ mình chỉ dám gọi anh là anh trai, mà không dám nhắc anh là người đỡ đầu cho em, vì anh nói: CÒN NÓI THẾ ANH CHO ĂN ĐÒN, ĐÁNG PHẠT LẮM...Ừ lỗi ở mình mà........

Đã đến lúc cần đối diện, cần hâm nóng mối quan hệ thực sự bền chặt và ý nghĩa này. Mình không thể để mất một người anh, một người em đã thực sự có ý nghĩa trong cuộc sống của mình như vậy.

Thời gian này đọc lại cuốn sách, mình nhận ra mình đã bỏ lỡ nhiều thời gian với bạn bè, người thân, mình phải bắt đầu lại, gần gũi, gắn bó hơn với nguời thân, bạn bè mình. "Em trở về đúng nghĩa trái tim em", trở về là con người của mình ngày xưa, gần gũi, thân thương, đúng nghĩa mà người ta đặt cho mình BÀ TIÊN CỦA YÊU THƯƠNG, BÀ TIÊN CỦA MAY MẮN, BÀ TIÊN CỦA HẠNH PHÚC. Hì, ừ BÀ TIÊN, mình thích nghe người ta gọi thế Wink

Cảm ơn cuốn sách, cảm ơn tác giả, và cảm ơn những người bạn của mình....
P.s: CUỐN SÁCH CÓ THỂ THAY ĐỔI CUỘC SỐNG CỦA MÌNH, VÀ MÌNH TIN NÓ CŨNG CÓ THỂ THAY ĐỔI MỘT PHẦN CUỘC SỐNG CỦA BẠN, HÃY ĐỌC NÓ VÀ CHIÊM NGHIỆM NHỮNG GÌ MÀ TÁC GIẢ MUỐN MANG LẠI CHO BẠN NHÉ. HÃY ĐÓN NHẬN NÓ NHƯ MỘT MÓN QUÀ Ý NGHĨA CỦA CUỘC SỐNG GỬI TẶNG CHO BẠN.

NẾU BỎ QUA, THÌ THẬT TIẾC CHO BẠN ĐÃ BỎ LỠ MỘT QUÀ TẶNG Ý NGHĨA!
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Điểm : 1354
Được cám ơn : 9

Bài gửi by uhhuh Tue Sep 07, 2010 11:31 pm

Với tớ, “Ping ping” luôn là điều đọng lại sâu đậm nhất khi đọc xong “Đừng bao h đi ăn 1 mình”. Và đến khi tớ đọc đến điều này, tớ nhận ra 1 điều là:

Trong năm 2009, tớ ko “Ping ping”. Đầu năm 2010, tớ đặt ra mục tiêu của cả năm, trong đó, có mục tiêu “Ping ping”. Nhưng tại thời điểm đó, tớ ko hề biết, đó chính là 1 nội dung rất hay trong “Never eat alone”.

Đến khi đọc đến phần “Ping ping”, tớ nhận ra rằng: hóa ra, từ đầu năm đến nay, mình đã làm 1 việc đúng nhưng mà mình cứ làm thôi và ko hiểu tại sao mình lại làm thế. Đến khi biết đến “Ping ping” thì mới thấy mình thật … chí lý !!!

Ping ping đơn jản là jữ liên lạc thường xuyên với những ng mà ta đã quen biết. Và từ đầu năm 2010 đến h, tớ đã jữ liên lạc qua:
- Tin nhắn điện thoại
- Email
- Nick chat
- Blog
- 4rum
- Gặp mặt trực tiếp

Tớ “Ping ping” vào những ngày bình thường, vào những dịp lễ Tết, vào ngày sinh nhật…

Hj hj, và hiệu quả rõ rệt. Tớ muốn nói là tớ cứ làm thôi, và ko suy nghĩ j`, ko nghĩ rằng, mình có nhận đc reply lại hay ko.

Và tớ thực sự rất vui, khi mình cho đi, và mình cũng đón nhận lại đc những điều tuyệt vời hơn cả thế nữa!

Chỉ cần mình cho đi, mà ko suy nghĩ rằng: liệu rằng có nhận lại đc ko? , thì đảm bảo là nhận lại còn hơn gấp nhiều lần.

Và sự thật là tớ lưu hết ngày sinh các mem đọc sách nhà mình rùi, cả những mem cũ nữa, chỉ còn thiếu 1 vài mem quá mới là chưa có thôi (còn mem mới vừa vừa là cũng có rùi nha!) – Vì ngày sinh nhật là ngày quan trọng nhất của mỗi ng mà!
uhhuh
uhhuh
Super Moder
Super Moder

Điểm : 1082
Được cám ơn : 7

Never eat alone Empty Tôi đã nhận được gì từ "Never eat alone"

Bài gửi by chuthuy Fri Sep 17, 2010 9:48 am

"Đừng bao giờ đi ăn một mình" là cuốn sách tôi rất thích và cũng giới thiệu cho rất nhiều người bạn của tôi. Khi nói về ý nghĩa của cuốn sách này với tôi là gì, tôi thấy rằng: Tôi là một người đã biết thành công bằng việc xây dựng mối quan hệ, nhưng tôi cũng biết rằng tôi sẽ thành công hơn nữa nếu như áp dụng những chỉ dẫn trong cuốn sách này.

Việc đầu tiên mà tôi áp dụng cuốn sách này trong cuộc sống đó là: Tôi quyết định hâm nóng lại tất cả những mối quan hệ mà tôi có được; bằng cách:
- Buớc 1: liệt kê tất cả những mối quan hệ mà tôi có đuợc và phân loại chúng (thật dễ dàng liệt kê ra đựơc nếu ta dùng sơ đồ tư duy),
- Buớc 2: tôi xác định những giá trị cốt lõi của từng mối quan hệ (ví dụ như: thể hiện và khẳng định bản thân truớc giám đốc hay quan tâm và chia sẻ với em gái,...)
- Buớc 3: tôi đưa ra những cách thức để hâm nóng mối quan hệ này (nói chuyện, gọi điện, nhắn tin, lên kế hoạch, làm việc theo dateline,....).
- Buớc 4: Lên kế hoạch thời gian cho từng tuần, từng tháng ở mỗi mối quan hệ.

Sau một thời gian thực hiện theo kế hoạch tôi đã thu đựơc kết quả rất đáng mừng, thấy mình hoà nhập với cuộc sống hơn, vui hơn và gần gũi hơn với mọi người, được chia sẻ nhiều hơn và cũng có nhiều cơ hội đến với tôi. Từ đó, tôi đã hiểu hơn về quy luật nhân- quả và nguyên tắc cho và nhân.

chuthuy
Thành viên mới
Thành viên mới

Điểm : 54
Được cám ơn : 0

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content