CÂU LẠC BỘ ĐỌC SÁCH
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Dừng lại hay tiếp tục tiến lên?

5 posters

Go down

Dừng lại hay tiếp tục tiến lên? Empty Dừng lại hay tiếp tục tiến lên?

Bài gửi by Trần Thị Thắm Fri Aug 20, 2010 4:33 pm

Tôi đang có một lựa chọn, một lựa chọn có lẽ không dễ ở thời điểm hiện tại. Con đường phía trước tôi đã lựa chọn rồi, chỉ có điều con đường từ hiện tại cho tới lúc đến ngày kia có lẽ không bằng phẳng. Tôi đang suy nghĩ, tôi đang phân vân, liệu tôi có dám từ bỏ một công việc ở hiện tại để đánh đổi một công việc khác?

Tôi đã quyết định sẽ làm việc, sẽ cống hiến nhiều hơn, đã quyết định khi đứa con tinh thần của mình được chào đời tôi sẽ bỏ hết tất cả, bỏ cả công việc hiện tại tôi đang làm để có thể hi sinh vì nó, sống chết với nó, ăn ngủ với nó và gắn liền với nó suốt cuộc đời này. Tôi nhận ra rằng, ở đó mới là sân chơi của mình, tôi nhận ra rằng chỉ với nó tôi mới có niềm đam mê mãnh liệt, một sự hi sinh và giúp đỡ được nhiều người. Tôi thực sự muốn giúp đỡ được nhiều người trong xã hội. Tôi đã từng nói: Tôi đang đi tìm cha cho đứa con của mình, phải, tôi đang đi tìm cha đỡ đầu cho nó, và tôi cũng đã tìm thấy một số cơ hội ở phía trước........Tôi vẫn đang tìm kiếm, vẫn đang hi vọng........Chỉ có điều từ giờ tới lúc tôi tìm thấy nó không phải là thời gian ngắn, tôi vẫn phải kiên trì, bền bỉ và cần có những chuẩn bị lâu dài cho bước nhảy mới.

Từ giờ tới lúc đó tôi cần có một công việc, cần có một sự chuẩn bị vững chắc về mặt tinh thần và cả vật chất để khi đứa con được chào đời, tôi sẽ bỏ hết tất cả để nuôi nó và chăm nó. 1 năm, 2 năm nuôi con quả là một vấn đề. Vì thế tôi cần vững tâm và chuẩn bị đầy đủ cho đứa con tinh thần của mình.....

Và tôi đang phân vân, công việc hiện tại không phải là điểm dừng chân cho tôi, bởi có lẽ những tài năng của tôi vẫn chưa được sử dụng hết, bởi có lẽ ở đây tôi chưa thể CHÁY HẾT MÌNH, mấy ngày nay tôi đang suy nghĩ, tôi đang phân vân, tôi thích những công việc bay nhảy và tôi luôn có cảm giác bận rộn, làm việc say mê, hết mình vì nó.......tôi ghét phải ngồi một chỗ cả ngày, chẳng có việc gì làm, nhàn quá tôi không thích. Người khác có thể nhìn vào và yêu thích công việc ĐỐI NGOẠI, ừ tôi cũng thích, nhưng CÓ LẼ TÔI KHÔNG PHÙ HỢP VỚI MÔI TRƯỜNG NÀY....VÌ TÔI CHẲNG GIÚP ĐƯỢC NHIỀU NGƯỜI, VÌ NÓ BẮT TÔI PHẢI NHÌN THẤY NHỮNG GÓC TỐI CỦA CUỘC ĐỜI......TÔI KHÔNG SỢ MÀ CHỈ BUỒN, BUỒN CHO CẢ THẾ HỆ, BUỒN CHO CÁI XÃ HỘI NÀY VÀ THẤT VỌNG VỀ MỘT NỬA THẾ GIỚI....CÔNG VIỆC ĐÃ CHO TÔI CÁI NHÌN RÕ HƠN VỀ CUỘC ĐỜI, CHO TÔI MỘT NGƯỜI THẦY ĐỂ DẠY TÔI, CHIA SẺ VỚI TÔI VỀ CUỘC SỐNG. Giờ đây chị cũng sắp trở về với gia đình, là hậu phương vững chắc cho hai con của chị khi nhận ra ý nghĩa, giá trị nhất của cuộc đời là con cái...........

Còn tôi........liệu tôi sẽ đi tiếp hay dừng lại?

Tôi có thể đi tiếp, điều đó chẳng hề gì, công việc vẫn ok, nhưng tôi đang phân vân khi có một lối rẽ khác. Có thể là một công việc bán hàng cùng với các em nhỏ khuyết tật, những em bị câm, điếc, nhưng tôi thấy công việc có ý nghĩa nhiều cho cuộc sống, có thể giúp đỡ được các em nhiều hơn, giúp đỡ được xã hội và tôi được làm việc mà tôi yêu thích. Danh vọng, địa vị, tiền bạc chỉ là phù phiếm, rồi một ngày nó sẽ qua đi nhưng 22 năm rồi mình đã làm được gì cho đời?
Yêu cầu công việc là tiếng Anh và quan trọng nhất vẫn là cái TÂM. TÔI BIẾT MÌNH CÓ CẢ HAI THỨ, TÔI BIẾT MÌNH CÓ THỂ LÀM TỐT CÔNG VIỆC ĐÓ, TÔI BIẾT MÌNH SINH RA ĐỂ YÊU THƯƠNG, ĐỂ GIÚP ĐỠ NHỮNG NGƯỜI KHÁC.......VÀ TÔI ĐANG PHÂN VÂN......
Nhưng anh bạn nói rằng: ANH NGHĨ EM CÓ ĐỦ CÁI TÂM ĐỂ LÀM VIỆC ĐÓ, NHƯNG EM SẼ KHÔNG PHẢI LÀ NGƯỜI AN PHẬN ĐỂ CHẤP NHẬN MỘT VỊ TRÍ NHƯ VẬY, EM NÊN SUY NGHĨ KỸ RỒI HÃY QUYẾT ĐỊNH...........

EM KHÔNG BIẾT NỮA, EM MUỐN LÀM TỪ BÂY GIỜ TỚI LÚC DỰ ÁN ĐƯỢC HIỆN THỰC, KHÔNG BIẾT CÔ CÓ CHẤP NHẬN ĐIỀU ĐÓ? NHƯNG EM THẤY Ý NGHĨA CUỘC SỐNG LÀ Ở ĐÓ, EM KHÔNG THÍCH SỰ BON CHEN, XÔ BỒ CỦA CÔNG VIỆC, VÀ Ở ĐÂY EM KHÔNG THỂ CHÁY HẾT MÌNH. VÀ EM ĐANG PHÂN VÂN.......

Bây giờ là lúc tôi hoàn toàn độc lập, hoàn toàn phải lo cho cuộc sống của mình và hoàn toàn phải quyết định, không biết Mẹ có buồn khi tôi quyết định như vậy? Tôi đang phân vân đánh đổi một công việc tốt, một vị trí tốt, cũng có nhiều mối quan hệ tốt để đổi lấy một công việc theo tôi là tốt, sẽ giúp được nhiều người, sẽ gắn kết nhiều hơn với các em nhỏ khuyết tật, sẽ giúp các em tự tin hơn, hoà nhập hơn với cộng đồng. Đó chẳng phải là điều mà tôi vẫn mong ước được làm hay sao? vậy thì còn điều gì khiến tôi phân vân, trăn trở nữa?
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Điểm : 1354
Được cám ơn : 9

Dừng lại hay tiếp tục tiến lên? Empty Re: Dừng lại hay tiếp tục tiến lên?

Bài gửi by Thu_Thao Fri Aug 20, 2010 7:33 pm

Nếu chị lựa chọn được con đường đi của mình thì hãy bước những bước đi đầu tiên đi, chị sẽ làm được mà.
Thu_Thao
Thu_Thao
Thành viên mới
Thành viên mới

Điểm : 178
Được cám ơn : 4

Bài gửi by uhhuh Sat Aug 21, 2010 7:25 pm

nói chuyện với tớ là cậu có câu trả lời rồi mà
uhhuh
uhhuh
Super Moder
Super Moder

Điểm : 1082
Được cám ơn : 7

Bài gửi by Huong_Smile Sun Aug 22, 2010 6:57 pm

Mot buoi tu duy thinh vuong,dien gia? Hoang Anh Tuan: cach tot nhat de giup do nguoi ngheo la dung ngheo nhu ho. Smile
Huong_Smile
Huong_Smile
Thành viên mới
Thành viên mới

Điểm : 117
Được cám ơn : 13

Bài gửi by Trần Thị Thắm Wed Aug 25, 2010 12:37 pm

Ừ cảm ơn Tân. Đúng là nói chuyện với cậu tớ đã có câu trả lời rồi. Hì hì, tiếp tục tiến lên thôi Smile
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Bài gửi by Thu_Thao Wed Aug 25, 2010 8:32 pm

Đúng vậy, chị hãy tiếp tục tiến lên nhé !
Thu_Thao
Thu_Thao
Thành viên mới
Thành viên mới

Điểm : 178
Được cám ơn : 4

Bài gửi by Trần Thị Thắm Thu Aug 26, 2010 8:39 am

ừ CHỊ CẢM ƠN THẢO NHÉ Smile CỐ LÊN NÀO.....
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Bài gửi by yen"._."linh Thu Aug 26, 2010 8:22 pm

"Dừng lại hay tiếp tục tiến lên?"

Ấy có quyền lựa chọn mà. DÙ có dừng lại hay đi tiếp thì đó vẫn là quyết định của ấy và tớ ủng hộ, vì ấy là người chín chắn mà
yen
yen"._."linh
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Điểm : 1180
Được cám ơn : 5

Bài gửi by Trần Thị Thắm Sat Aug 28, 2010 2:20 pm

Ừ cảm ơn Yến, tớ đã lựa chọn và quyết định rồi, bây giờ mình lớn rồi, phải tự quyết định và tự chịu trách nhiệm với quyết định của mình, vì đó là cuộc sống của chính mình mà không phải ai khác.......
Trần Thị Thắm
Trần Thị Thắm
Moderators
Moderators

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics